Bạn hăm hở đến trường trên con đường hai bên là cây xanh. Bỗng, “Á!”, bạn lọt xuống cái hố ngay giữa đường...

Bạn mới chuyển nhà và đây là tuần đầu tiên bạn đi đến ngôi trường mới…

Thứ hai

Bạn hăm hở đến trường trên một con đường đất bằng phẳng, hai bên là hàng cây xanh mát. Bạn vui vẻ huýt sáo, mải mê ngắm nhìn bầu trời trong xanh. Bỗng, “Á!”, bạn lọt xuống cái hố ai đó đào ngay giữa đường. Loay hoay thật lâu bạn mới leo được ra ngoài. “Đó chỉ là sự cố ngoài ý muốn” — bạn lẩm nhẩm.

Thứ ba

Bạn lại đến trường trên con đường ấy, lại vui vẻ huýt sáo và nhìn ngắm bầu trời. Và “Phịch”, bạn lại rơi xuống cái hố hôm qua. Bạn lại khổ sở tìm cách leo ra khỏi hố. Bạn càu nhàu “Mình quên mất. Mình thật vô ý quá”.

Thứ tư

Bạn lại đi trên con đường ấy, và, tất nhiên, lại rơi xuống hố. Bạn biết mình quá bất cẩn. Nhưng đã “dày dặn kinh nghiệm”, bạn nhanh chóng thoát ra.

Thứ năm

Con đường đã trở nên quá quen thuộc với bạn, và bạn biết rõ cái hố đang ngay phía trước. Vì thế khi sắp đến gần, bạn đi vòng qua nó. Tuy xa hơn một chút nhưng an toàn.

Thứ sáu

Quyết định “bye bye” cái hố, bạn rẽ qua đường khác. Ngày đầu tiên bạn đến lớp đúng giờ.

Bài học là gì?

Vấn đề không phải là bao lâu mà là cuối cùng bạn đã thay đổi thế nào.

_Mỗi lần rơi xuống là mỗi lần bạn phải tự mình tìm cách leo lên, không phải ngồi đấy và đợi người đến giúp.

_Cùng một cái hố, tại sao bạn rơi xuống đến 3 lần? Lần đầu là do sự cố, nhưng từ lần thứ hai trở đi, ấy là lỗi của bạn: bạn đã không rút ra kinh nghiệm và tiếp tục những bất cẩn, sai lầm.

_Mỗi lần vấp ngã là mỗi lần bạn rút ra bài học, để đứng lên và khắc phục chính mình.

_Ai làm chủ cuộc đời của bạn? Chính bạn. Bạn là người toàn quyền lựa chọn con đường bạn sẽ đi.
Bài học từ chiếc hố Hoa10
Nguồn: MucTim